Hỏi về loại chứng từ mua hàng xuất thẳng?

Em chào anh/chị em chưa hiểu rõ về việc hạch toán nghiệp vụ liên quan tới loại chứng từ mua hàng xuất thẳng, anh/chị có thể nói rõ hơn giúp em không ạ?

Chào bạn, cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi, Loại chứng từ mua hàng xuất thẳng sử dụng để hạch toán các nghiệp vụ mua hàng về xuất thẳng vào chi phí và không theo dõi theo kho bạn ạ. Chúc bạn thành công.

Cho mình hỏi, nếu nhập dữ liệu ở loại chứng từ mua hàng xuất thẳng thì không theo dõi được hàng hóa đang ở kho nào ạ?

Chào bạn, khi bạn sử dụng loại chứng từ mua hàng xuất thẳng, thì hàng hóa của bạn đã hạch toán thẳng vào chi phí mà không nhập vào kho do vậy sẽ không theo dõi được hàng hóa theo kho và tài khoản kho.

Có nghĩa là nếu mình muốn quản lý nhập xuất tồn kho thì mình sẽ nhập ở loại chứng từ nhập mua hàng chứ không nhập ở loại chứng từ mua hàng xuất thẳng phải không bạn?

Đúng rồi bạn ketoan_anphat ạ,

• Nếu bạn muốn quản lý tồn kho của Vlsphh (Vật liệu, sản phẩm, hàng hóa, CCDC) khi hạch toán nghiệp vụ mua hàng bạn cần nhập liệu vào loại chứng từ nhập mua hàng, khi nào sử dụng bạn sẽ hạch toán nghiệp vụ xuất kho.
  • Nếu trong trường hợp bạn mua Vlsphh (Vật liệu, sản phẩm, hàng hóa, CCDC) và xuất dùng toàn bộ vào chi phí thì bạn hạch toán vào loại chứng từ mua hàng xuất thẳng.