Hỏi về báo cáo: Sổ chi tiết vật liệu, dụng cụ, sản phẩm, hàng hóa

Các bạn cho mình hỏi khi xem Sổ chi tiết vật liệu, dụng cụ, sản phẩm, hàng hóa của một loại vật liệu khi đã xuất hết số lượng mà số tiền còn dư hoặc bị âm. Vậy tại sao báo cáo lại lên như vậy?

Chào bạn @lonabee bạn cho mình hỏi vậy khi cuối kỳ mà bạn xuất hết số lượng hàng trong kho thì có còn bị như vậy không nhỉ?

Chào các bạn, mình có ý kiến đóng góp như thế này. Theo như mình được biết hiện tại phần mềm EFFECT EFFE đang tính giá vốn xuất kho theo phương pháp bình quân cuối kỳ và bình quân tại chỗ. Bạn @lonabee thử kiểm tra xem phần mềm của bạn đang để tính giá vốn theo phương pháp nào

Cấu hình

Ví dụ như trên hình là phần mềm đang tính giá vốn theo phương pháp bình quyân cuối kỳ. Nếu bạn có các giá nhập kho khác nhau thì sẽ có tình trạng trong kỳ đơn giá nhập và đơn giá xuất chênh lệch và sẽ có thời điểm xuất hết số lượng mà tồn tiền hoặc âm tiền. Nhưng đến thời điểm tính giá vốn thì số liệu vẫn sẽ đúng.

Để không bị tình trạng đó nữa bạn có thể thay đổi phương pháp tính giá vốn sang bình quân trại chỗ, và tính lại giá vốn nhé.