Anh/Chị cho em hỏi, bên em mua công cụ dụng cụ xuất dùng luôn không qua kho thì làm thế nào ạ?

Anh/Chị cho em hỏi, bên em mua công cụ dụng cụ xuất dùng luôn không qua kho thì làm thế nào ạ?

Chào bạn. Đây được coi là trường hợp mua CCDC không qua kho được đưa luôn vào chi phí trả trước. Đầu tiên bạn sẽ khai báo công cụ dụng cụ mua về trong danh mục khoản chi phí trả trước, khai báo 01 dòng chi phí trả trước của khoản CCDC này. Sau đó bạn vào phiếu ghi tăng khoản chi phí trả trước để nhập liệu (Nếu chưa thanh toán) hoặc vào phiếu chi tiền mặt hoặc chi tiền ngân hàng (trả tiền luôn). Lưu ý khi nhập liệu phải chỉ ra tên công cụ dụng cụ ở danh mục khoản chi phí trả trước

Nếu bạn mua công cụ dụng cụ về xuất dùng luôn không nhập kho công cụ dụng cụ thì bạn hạch toán vào tài khoản 242, và chi tiết theo tên công cụ dụng cụ đã khai báo trong danh mục các khoản chi phí trả trước.

• Nếu chưa thanh toán bạn vào phiếu ghi tăng khoản chi phí trả trước để nhập liệu
  • Nếu trả tiền luôn thì vào loại chứng từ chi tiền mặt hoặc chi tiền ngân hàng.
    Lưu ý: Bạn cần khai báo tên công cụ dụng cụ mua về trong danh mục các khoản chi phí trả trước (xem cách khai báo các khoản chi phí trả trước) sau đó mới hạch toán nghiệp vụ.
    Chúc bạn thành công!